Câu hỏi?
Nâng bậc lương
[Câu hỏi của : Nguyễn Hồng Hạnh Email: hanh.bigc.1989@gmail.com 3.4.2017 12:17]
Kính gửi BHXH Sơn La!
Hiện tại tôi đang công tác tại Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện Mộc Châu dưới hình thức kí kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn; trình độ đại học, hệ số lương 2.34.
Ngày kí kết hợp đồng là 14/3/2014. Trong hợp đồng không ghi thời gian thử việc hay tập sự. Tôi xin hỏi đến 14/3/2017 này là tròn 3 năm tôi công tác tại ban vậy tôi có được nâng bậc lương đầu tiên ko? Hợp đồng không xác định thời hạn như tôi có phải mất 1 năm tập sự như công chức, viên chức ko? (Cơ quan tôi là đơn vị sự nghiệp chỉ kí kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn với người lao động, trừ thủ trưởng đơn vị là công chức ra thì không có người lao động nào là công chức, viên chức) trong thời gian công tác tôi luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ và không vi phạm hay bị xử lý, kỷ luật.
Mong sớm nhận được phản hồi của quý cơ quan để tôi được kịp thời nắm bắt!
Xin cảm ơn!

Trả lời!
(30.5.2017 14:47) Tại Điểm c, Khoản 1, Điều 1 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ, quy định về phạm vi áp dụng của Thông tư gồm: Những người lao động làm việc theo Theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật. Trường hợp hợp đồng lao động theo quy định trên được áp dụng đối với các đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp. Những đối tượng hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì được áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang; được nâng bậc lương theo thâm niên quy định. Đối với trường hợp lao động do cơ quan, đơn vị ký kết không thuộc đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì việc chi trả lương được thực hiện theo quy định của Bộ luật Lao động. Trường hợp của bạn, bạn không nói rõ bạn có phải là đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP của Chính phủ hay không. Do vậy, Bảo hiểm xã hội tỉnh không có căn cứ để trả lời bạn có được nâng bậc lương theo quy định hay không.